Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: CONCEPT là gì ?

Default CONCEPT là gì ?

Nói chung tới bây giờ Pà con đan chúng vẫn mơ hồ về cái Concept lắm lắm
    Concept khác với chủ đề như thế nào ? Concept bao gồm những gì , những yếu tố gì tạo nên nó hay nó tạo ra các yếu tố ! Giống như đang ở trên đỉnh núi cao 7000m so với mực nước biển , ở đó mây, suơng mù , lạnh quá pà con có ai giúp mình xóa tan đi hoài nghi này không !

Theo mình nghĩ concept là 1 cái Ý tưởng lớn , mọi chi tiết , nội dung , hình ảnh trong tác phẩm thể hiện nó ! Nội Dung khác với concept ở chổ là : Chủ đề đưa ra để tìm ra concept , ý tưởng thể hiện concept.................... Chủ đề là bước đầu tiên phải có ( làm tạp chí , poster chẳng hạn ) sau đó mới đưa ra cái concept **ốn thể hiện để tìm ra ý tưởng thể hiện nó

ví dụ : Tôi **ốn làm 1 tờ poster quảng cáo Bia , để thể hiện mạnh mẽ của đàn ông.
    - ý tưởng thực hiện điều đó bạn tự nghĩ
    + phân tích : poster quảng cáo bia là chủ đề , Concept của nó là sự mạnh mẽ của đàn ông.
    - ý tưởng thể hiện concept các bạn tự nghĩ

Theo các Bạn mình đã giải thích đúng hay chưa ! Mong các bạn đóng góp ý kiến
    Nhìn Lên Không Bằng Ai, Nhìn Xuống Không Còn Ai ...Mới Sợ

=> Nếu Bạn **ốn Trở Thành Một Người Thành Công Thì Cách Tốt Nhất Là Bạn Phải Học Cách Đừng Bao Giờ................. Thất Bại

ký tên
    Quảng Nam

Để Thành Công bạn Phải Biết :
    Chơi là chuyện nhỏ, học là chuyện lớn. Chuyện nhỏ không làm được thì chuyện lớn cũng ko làm nổi

chậc ,có chắc là như vậy ko **k pót lên vậy pa,ko khéo sai thì làm anh em hiểu sai nữa giờ

Quote Originally Posted by mandy View Post
    chậc ,có chắc là như vậy ko **k pót lên vậy pa,ko khéo sai thì làm anh em hiểu sai nữa giờ
    thấy status chú để là " Concept... ta đã biet mày là ai... ka ka ka" mà, chỉ ace đi
    Chữ kí là gì ta

theo bản thân mình hỉu cho đơn giản 1 chút đó là:

concept là mình làm cái j, và idea là mình thể hiện nó như thế nào

Còn Red nghĩ "con xép" là những gì mình nghĩ trong đầu **ốn thực hiện được nó và mình bắt đầu hành trình tìm kiếm nguyên liệu cho cái "con xép" của mình qua nhiều lần chỉnh sửa thêm bớt cuối cùng cho ra đời tác phẩm ! Em hỉu dzậy đó có sai chỗ nào anh em chỉnh dùm nhen !
    Last edited by AdobeRed; 07-04-2010 at 11:36 PM.

mình góp thêm 1 ý hok bik đúng hay k , mong các bác bỏ qua : theo mình nghĩ nó còn có thêm tính chất này nữa là : 1 tác phẩm mình thiết kế ra , mang tính "độc quyền" về những ý tưởng và sản phẩm đó

Quote Originally Posted by TuanBlack View Post
    theo bản thân mình hỉu cho đơn giản 1 chút đó là:

concept là mình làm cái j, và idea là mình thể hiện nó như thế nào
    Chú chỉ được cái tinh tướng
    Nhìn Lên Không Bằng Ai, Nhìn Xuống Không Còn Ai ...Mới Sợ

=> Nếu Bạn **ốn Trở Thành Một Người Thành Công Thì Cách Tốt Nhất Là Bạn Phải Học Cách Đừng Bao Giờ................. Thất Bại

ký tên
    Quảng Nam

Để Thành Công bạn Phải Biết :
    Chơi là chuyện nhỏ, học là chuyện lớn. Chuyện nhỏ không làm được thì chuyện lớn cũng ko làm nổi

theo mình là nhìu idea sẽ tạo thành concept
    ví dụ ở fía ng làm Port, concept của bạn là "sự ngọt ngào", thì bạn có thể làm về chủ đề bánh, kẹo, tình yêu.... tất tần tật những thứ mà khi ng khác nhìn vào đều thấy đc cái concept của bạn. rồi thông wa "thế mạnh" của bản thân (layout, typo hay pts...) thể hiện cái ý tưởng đó wa các sản fẩm
    còn về fía ng xem thì sẽ đi ngược lại, nhìn những sp để liên tưởng đến concept mà ng làm ra nó **ốn truyền tải

Mình nghĩ thế này

Diễn tả Concept nôm na dễ hiểu giống như bài tập làm văn, có chủ đề (concept) được đưa ra và bạn phải sử dụng tất cả những gì bạn bik về chủ đề đó để diễn tả sao cho được điểm cao mà không bị lạc đề. VD: Viết về đề bài "tui iu vợ tui" thì bạn phải diễn tả làm sao để người đọc bik ngay khi đọc phần mở bài hoặc kết bài bik được là "tui iu vợ tui" chứ không phải "tui iu bồ nhí". Đây là kiểu đề bài có sẵn chủ đề chính (concpet).

Kiểu concept theo chủ đề tự chọn giống như đề bài tập làm văn "hãy viết về 1 vấn nạn về môi trường mà bạn quan tâm" --> bạn nghĩ ra nhiều chủ đề chính mà bạn quan tâm (concept bạn quan tâm) ---> bạn có chủ đề chính (concept) của riêng bạn --> bạn quay lại làm bài văn có chủ đề chính như trên.
    THE QUICK BROWN FOX JUMP OVER THE LAZY DOG. 1234567890

Một số đoạn trong phần thảo luận về concept mà thầy Bá đã cho xem ở đây:

Concept được xem như linh hồn của quảng cáo. Vậy “Concept là gì?”. Câu trả lời được gói gọn:
    “Concept là ý tưởng chủ đạo”
    Thế concept có phải là idea không? Câu trả lời là “không”
    “Concept mang tính bao quát, định hướng và là mục tiêu chung. 1 concept có thể có rất nhiều idea, và những idea này hỗ trợ việc thể hiện concept.”
    (to be continue...)

Source:

“Con sếp”- concept là gì?
    Concept trong tiếng anh được dịch là “khái niệm” hay “quan niệm”.
    Người ta hay nhắc đến concept trong một chương trình giới thiệu mẫu sản phẩm mới, trong Product testing và tất nhiên cả trong ngành quảng cáo.
    Trong các lĩnh vực khác nhau, Concept được sử dụng theo những ngữ nghĩa khác nhau. Người ta thường đánh đồng concept với idea trong nhiều lĩnh vực, nhưng với quảng cáo, concept với idea là hai khái niệm hoàn toàn khác biệt.
    “Trong quảng cáo, concept được hiểu là ý niệm vô hình, là nội dung chính của chương trình quảng cáo, truyền thông. Nó là yếu tố cốt lõi xuất phát từ nhu cầu của khách hàng mục tiêu, là phần không thể thiếu trong chiến lược xây dựng thương hiệu.”
    Công ty quảng cáo là tổ chức đảm nhiệm việc sáng tạo ra một concept và người sáng tạo ra nó không ai khác chính là Creative Director.
    Concept đóng vai trò quan trọng là cái chính yếu mà nhà sản xuất phải theo đuổi đến cùng trong chiến lược xây dựng hình ảnh thương hiệu của mình. Chính vì vậy, ngay ở bước đầu tiên, việc nhà sản xuất lựa chọn cho mình một concept phù hợp là vô cùng quan trọng.
    (to be continue...)

Source:

Hy vọng có ích cho các bạn ^^
    Last edited by dard; 15-04-2010 at 12:12 AM.
    Everyday may not be good...
    but there's something good in everyday.

Page 1 of 2 12 LastLast